Lấy lời khai tại nhà riêng

Ngày hỏi:18/11/2010
Có được yêu cầu cơ quan điều tra đến nhà riêng để lấy lời khai hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 134 Bộ luật tố tụng hình sự quy định người làm chứng đã được cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát triệu tập nhưng cố ý không đến mà không có lý do chính đáng và việc họ vắng mặt gây trở ngại cho việc điều tra, truy tố thì cơ quan đã triệu tập người làm chứng có thể ra quyết định dẫn giải.

      Như vậy, nếu không có lý do chính đáng để không thực hiện lệnh triệu tập lấy lời khai thì cơ quan điều tra sẽ ra quyết định dẫn giải đến cơ quan điều tra để lấy lời khai. Còn nếu có lý do chính đáng thì cơ quan điều tra có thể đến nhà riêng để lấy lời khai theo yêu cầu của người làm chứng theo quy định tại khoản 1 Điều 135 Bộ luật tố tụng hình sự.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn