Lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản áp dụng từ ngày 01/01/2017 là bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/06/2017

Lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Thùy Linh Ngọc, công tác tại Nha Trang. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản. Cho tôi hỏi lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản áp dụng từ ngày 01/01/2017 là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định tại Danh mục án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2017) về mức thu miễn giảm thu nộp quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án như sau:

      Lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản là 1 500 000 đồng.

      Theo quy định tại Điều 40 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 thì những người phải nộp tiền lệ phí khi nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã bao gồm:

      Chủ nợ không có bảo đảm; chủ nợ có bảo đảm một phần; người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp, hợp tác xã; chủ doanh nghiệp tư nhân; Chủ tịch Hội đồng quản trị của công ty cổ phần; Chủ tịch Hội đồng thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên; chủ sở hữu công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên; thành viên hợp danh của công ty hợp danh; cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu từ 20% cổ phần phổ thông trở lên; thành viên hợp tác xã hoặc người đại diện theo pháp luật của hợp tác xã thành viên của liên hiệp hợp tác xã.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về lệ phí nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản áp dụng từ ngày 01/01/2017. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn