Lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam từ ngày 01/01/2017 là bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/06/2017

Lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Thùy Linh, công tác tại Huế. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam từ ngày 01/01/2017. Cho tôi hỏi lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam từ ngày 01/01/2017 được quy định tại Danh mục án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2017) về mức thu miễn giảm thu nộp quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án như sau:

      Lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam là 1.000.000 đồng.

      Theo quy định tại Điều 43 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 thì:

      Bên nước ngoài ủy thác tư pháp cho Tòa án Việt Nam tiến hành một số hoạt động tố tụng dân sự phải nộp tiền lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam theo quy định tại Nghị quyết này. Trường hợp Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam và nước ngoài chưa cùng là thành viên của điều ước quốc tế quy định về lệ phí ủy thác tư pháp thì thực hiện nguyên tắc có đi có lại theo quy định pháp luật tương trợ tư pháp về dân sự.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về lệ phí thực hiện ủy thác tư pháp của Tòa án nước ngoài tại Việt Nam từ ngày 01/01/2017. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn