Lệ phí yêu cầu Tòa án chỉ định, thay đổi trọng tài viên áp dụng từ ngày 01/01/2017 là bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/06/2017

Lệ phí yêu cầu Tòa án chỉ định, thay đổi trọng tài viên áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Thùy Linh Hoàng, công tác tại Đà Nẵng. Tôi đang tìm hiểu về lệ phí yêu cầu Tòa án chỉ định, thay đổi trọng tài viên áp dụng từ ngày 01/01/2017. Cho tôi hỏi lệ phí yêu cầu Tòa án chỉ định, thay đổi trọng tài viên áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lệ phí yêu cầu Tòa án chỉ định, thay đổi trọng tài viên áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định tại Danh mục án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2017) về mức thu miễn giảm thu nộp quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án như sau:

      Lệ phí yêu cầu Tòa án chỉ định, thay đổi trọng tài viên là 300 000 đồng.

      Về nghĩa vụ nộp lệ phí: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 39 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 liên quan đến lệ phí giải quyết yêu cầu liên quan đến việc Trọng tài thương mại Việt Nam giải quyết tranh chấp theo quy định của pháp luật về Trọng tài thương mại thì: Người nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự liên quan đến hoạt động Trọng tài thương mại Việt Nam phải nộp tiền lệ phí Tòa án trong các trường hợp yêu cầu chỉ định, thay đổi trọng tài viên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về lệ phí yêu cầu Tòa án chỉ định, thay đổi trọng tài viên áp dụng từ ngày 01/01/2017. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 và các văn bản hướng dẫn liên quan đến vấn đề này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn