Luật sư bắt buộc phải tham gia mở niêm phong vật chứng?

Ngày hỏi:04/12/2020

Cho em hỏi, cơ quan có thẩm quyền sau khi thu thập vật chứng để niêm phong thì đối với Luật sư là người bào chữa trong vụ án hình sự đó thì có bắt buộc phải tham gia mở niêm phong vật chứng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Luật sư bắt buộc phải tham gia mở niêm phong vật chứng?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2b Điều 7 Nghị định 127/2017/NĐ-CP quy định như sau:

      - Người tham gia mở niêm phong vật chứng:

      + Người liên quan; đại diện cơ quan, tổ chức có quyền lợi, nghĩa vụ, trách nhiệm liên quan đến vật chứng được niêm phong (nếu có);

      + Người bào chữa (nếu xét thấy cần thiết).

      + .....................

      Như vậy, theo quy định trên không bắt buộc người bào chữa phải tham gia việc mở niêm phong vật chứng nếu xét thấy không cần thiết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn