Mỗi tháng phạm nhân có được ăn thịt lợn không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Nghe nói đã có quy định mới về chế độ ăn uống đối với phạm nhân đang thi hành án tù, không rõ mỗi tháng họ có được ăn thịt lợn không? Cụ thể là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mỗi tháng phạm nhân có được ăn thịt lợn không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 133/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 25/12/2020) quy định về chế độ ăn đối với phạm nhân như sau:

      Phạm nhân được Nhà nước đảm bảo, tiêu chuẩn định lượng mỗi tháng gồm:

      - 17 kg gạo tẻ;

      - 15 kg rau xanh;

      - 01 kg thịt lợn;

      - 01 kg cá;

      - 0,5 kg đường;

      - 0,75 lít nước mắm;

      - 0,2 lít dầu ăn;

      - 0,1 kg bột ngọt;

      - 0,5 kg muối;

      - Gia vị khác: tương đương 0,5 kg gạo tẻ;

      - Chất đốt: tương đương 17 kg củi hoặc 15 kg than.

      ....

      Như vậy, mỗi tháng phạm nhân được ăn 01 kg thịt lợn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn