Mua bán 100 gam chất ma túy ở thể rắn thì có bị ở tù chung thân không?

Ngày hỏi:06/08/2021

Mua bán 100 gam chất ma túy ở thể rắn thì có bị ở tù chung thân hay không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mua bán 100 gam chất ma túy ở thể rắn thì có bị ở tù chung thân không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 251 Bộ luật Hình sự 2015, Khoản 67 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về Tội mua bán trái phép chất ma túy như sau:

      1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      ...

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm:

      ...

      e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 100 gam đến dưới 300 gam;

      Như vậy, đối với trường hợp mua bán chất ma túy ở thể rắn có khối lượng từ 100 gam đến dưới 300 gam thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm. Cho nên trường hợp mua bán 100 gam chất ma túy ở thể rắn thì có thể bị phạt đến 20 năm tù chứ không bị tù chung thân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn