Mức án phí sơ thẩm đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017 là bao nhiêu?

Ngày hỏi:16/06/2017

Mức án phí sơ thẩm đối với tranh chấp dân sự từ ngày 01/01/2017 là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Minh Hoàng, công tác tại Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu về mức án phí sơ thẩm đối với tranh chấp dân sự từ ngày 01/01/2017. Cho tôi hỏi mức án phí sơ thẩm đối với tranh chấp dân sự từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức án phí sơ thẩm đối với tranh chấp dân sự từ ngày 01/01/2017 được quy định tại Danh mục án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 (có hiệu lực ngày 01/01/2017) về mức thu miễn giảm thu nộp quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án như sau:

      - Đối với tranh chấp về dân sự không có giá ngạch là 300 000 đồng.

      - Đối với tranh chấp dân sự có giá ngạch thì tùy thuộc vào giá trị tài sản có tranh chấp mà Tòa án sẽ xác định cụ thể như sau:

      1.3

      Đối với tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình có giá ngạch

      a

      Từ 6.000.000 đồng trở xuống

      300.000 đồng

      b

      Từ trên 6.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

      5% giá trị tài sản có tranh chấp

      c

      Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

      20.000. 000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

      d

      Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

      36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 800.000.000 đồng

      đ

      Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

      72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 2.000.000.000 đồng

      e

      Từ trên 4.000.000.000 đồng

      112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 4.000.000.000 đồng.

      Cần lưu ý: Theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 thì đối với vụ án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động và vụ án hành chính được giải quyết theo thủ tục rút gọn thì mức án phí bằng 50% mức án phí phải nộp nêu trên.

      Về thời hạn nộp tiền án phí: Theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 17 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 thì khi bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về mức án phí sơ thẩm đối với đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn