Mức tạm ứng án phí phúc thẩm đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017 là bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/06/2017

Mức tạm ứng án phí phúc thẩm đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Thùy Linh, công tác tại Huế. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề mức tạm ứng án phí phúc thẩm đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017. Cho tôi hỏi mức tạm ứng án phí phúc thẩm đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức tạm ứng án phí phúc thẩm đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017 được quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2017) về mức thu miễn giảm thu nộp quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án như sau:

      Mức tạm ứng án phí dân sự phúc thẩm trong vụ án dân sự bằng mức án phí dân sự phúc thẩm.

      Về án phí dân sự phúc phẩm: Theo quy định tại Danh mục án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 về mức thu miễn giảm thu nộp quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án thì: Mức án phí phúc thẩm đối đối với tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, lao động là 300 000 đồng và đối với tranh chấp về kinh doanh, thương mại là 2 000 000 đồng.

      Về thời hạn nộp tiền tạm ứng án phí phúc phẩm: Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 17 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 thì:

      Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được thông báo của Tòa án cấp sơ thẩm về việc nộp tiền tạm ứng án phí phúc thẩm, người kháng cáo phải nộp tiền tạm ứng án phí và nộp cho Tòa án cấp sơ thẩm biên lai nộp tiền tạm ứng án phí, trừ trường hợp có lý do chính đáng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về mức tạm ứng án phí phúc thẩm đối với tranh chấp dân sự áp dụng từ ngày 01/01/2017. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn