Nghĩa vụ nộp án phí sơ thẩm khi chia tài sản ly hôn

Ngày hỏi:23/06/2017

Nghĩa vụ nộp án phí sơ thẩm khi chia tài sản ly hôn được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tuấn Minh, hiện đang làm ăn và sinh sống tại Sóc Trăng. Tôi kết hôn từ năm 2014, đến nay đã có 1 con gái và 1 con trai. Đến đầu năm 2017, tôi phát hiện trong thời gian tôi đi công tác ở Hà Nội, vợ tôi đã ngoại tình với một người đàn ông khác. Không thể chấp nhận được, tôi quyết định nộp đơn ly hôn với vợ. Tài sản của tôi khá nhiều, gồm nhà, đất, tiền và xe. Tôi muốn hỏi, khi ly hôn, chia tài sản thì tôi hay vợ tôi phải nộp án phí? Tiền án phí là bao nhiêu? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (tuanminh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo như bạn trình bày, bạn là người nộp đơn ly hôn nên nghĩa vụ nộp tiền án phí thuộc về bạn vì Khoản 4 Điều 147 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định: Trong vụ án ly hôn thì nguyên đơn phải chịu án phí sơ thẩm, không phụ thuộc vào việc Tòa án chấp nhận hay không chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn. Trường hợp cả hai thuận tình ly hôn thì mỗi bên đương sự phải chịu một nửa án phí sơ thẩm.

      Đối với việc xác định tiền án phí, vụ việc ly hôn của bạn bao gồm cả việc ly hôn, nuôi con sau ly hôn, chia tài sản khi ly hôn. Như vậy, bao gồm cả tranh chấp hôn nhân có giá ngạch và không có giá ngạch. Theo đó, căn cứ Danh mục Án phí, lệ phí tòa án Ban hành kèm theo Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 thì:

      - Án phí dân sự sơ thẩm về hôn nhân, gia đình không có giá ngạch là: 300.000 đồng

      - Án phí dân sự sơ thẩm về hôn nhân, gia đình có giá ngạch được xác định dựa trên tài sản chung của vợ chồng. Cụ thể như sau:

      + Từ 6.000.000 đồng trở xuống: 300.000 đồng

      + Từ trên 6.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng: 5% giá trị tài sản có tranh chấp

      + Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng: 20.000. 000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

      + Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng: 36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 800.000.000 đồng

      + Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng: 72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 2.000.000.000 đồng

      + Từ trên 4.000.000.000 đồng: 112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 4.000.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung của Ban biên tập Thư Ký Luật về nghĩa vụ nộp án phí sơ thẩm khi chia tài sản ly hôn. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn