Người bào chữa có phải đăng ký bào chữa khi được Tòa án chỉ định tham gia tố tụng hình sự hay không?

Ngày hỏi:01/12/2018

Trong tố tụng hình sự thì việc chỉ định người bào chữa chỉ được cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng thực hiện trong một số trường hợp. Vậy cho tôi hỏi: Người bào chữa có phải đăng ký bào chữa khi được Tòa án chỉ định tham gia tố tụng hình sự hay không? Nếu có thì việc đăng ký đó được thực hiện như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Người bào chữa có phải đăng ký bào chữa khi được Tòa án chỉ định tham gia tố tụng hình sự hay không?
    (ảnh minh họa)
  • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 78 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 có quy định như sau:

    "Điều 78. Thủ tục đăng ký bào chữa

    1. Trong mọi trường hợp tham gia tố tụng, người bào chữa phải đăng ký bào chữa."

    Như vậy, theo quy định này thì người bào chữa trong mọi trường hợp tham gia tố tụng đều phải đăng ký bào chữa bạn nhé.

    Theo đó, cũng tại Điều này, người bào chữa được chỉ định phải xuất trình các giấy tờ:

    - Luật sư xuất trình Thẻ luật sư kèm theo bản sao có chứng thực và văn bản cử luật sư của tổ chức hành nghề luật sư nơi luật sư đó hành nghề hoặc văn bản phân công của Đoàn luật sư đối với luật sư hành nghề là cá nhân;

    - Bào chữa viên nhân dân xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân kèm theo bản sao có chứng thực và văn bản cử bào chữa viên nhân dân của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức thành viên của Mặt trận;

    - Trợ giúp viên pháp lý, luật sư thực hiện trợ giúp pháp lý xuất trình Thẻ trợ giúp viên pháp lý hoặc Thẻ luật sư kèm theo bản sao có chứng thực và văn bản cử người thực hiện trợ giúp pháp lý của Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước.

    Cùng với đó, trong thời hạn 24 giờ kể từ khi nhận đủ giấy tờ như trên, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải kiểm tra giấy tờ và thấy không thuộc trường hợp từ chối việc đăng ký bào chữa thì vào sổ đăng ký bào chữa, gửi ngay văn bản thông báo người bào chữa cho người đăng ký bào chữa, cơ sở giam giữ và lưu giấy tờ liên quan đến việc đăng ký bào chữa vào hồ sơ vụ án; nếu xét thấy không đủ điều kiện thì từ chối việc đăng ký bào chữa và phải nêu rõ lý do bằng văn bản.

    Theo đó, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng từ chối việc đăng ký bào chữa khi:

    - Người đã tiến hành tố tụng vụ án đó; người thân thích của người đã hoặc đang tiến hành tố tụng vụ án đó;

    - Người tham gia vụ án đó với tư cách là người làm chứng, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật;

    - Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người bị kết án mà chưa được xoá án tích, người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

    - Người bị buộc tội thuộc trường hợp chỉ định người bào chữa từ chối người bào chữa.

    Ngoài ra, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng cũng sẽ hủy bỏ việc đăng ký bào chữa và thông báo cho người bào chữa, cơ sở giam giữ khi thuộc một trong các trường hợp:

    - Người đã tiến hành tố tụng vụ án đó; người thân thích của người đã hoặc đang tiến hành tố tụng vụ án đó;

    - Người tham gia vụ án đó với tư cách là người làm chứng, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật;

    - Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người bị kết án mà chưa được xoá án tích, người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

    - Vi phạm pháp luật khi tiến hành bào chữa.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc đăng ký của người bào chữa khi tham gia tố tụng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn