Người bị cấm cư trú có thể đến địa phương đó lưu trú bao lâu?

Ngày hỏi:16/07/2021

Trường hợp người bị cấm cư trú được Ủy ban xã cho phép đến đến địa phương bị cấm đó thì thời gian lưu trú ở đó được bao lâu? Có quy định không ạ? Hay do Ủy ban xã quyết định ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 109 Luật Thi hành án Hình sự 2019 có quy định:

      1. Người chấp hành án phạt cấm cư trú có các quyền sau đây:

      a) Khi có lý do chính đáng và được sự đồng ý của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bị cấm cư trú thì người chấp hành án phạt cấm cư trú được đến địa phương đó; thời gian lưu trú do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đến quyết định nhưng mỗi lần không quá 05 ngày;

      ...

      Như vậy theo quy định này thì trường hợp người bị cấm cư trú được phép đến địa phương đó thì mỗi lần đến lưu trú không quá 05 ngày. Thời gian cụ thể sẽ do Ủy ban nhân dân xã nơi đến quyết định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn