Người chưa mắc bệnh Covid- 19 sống trong khu vực cách ly mà không khai báo y tế sẽ bị xử lý ra sao?

Ngày hỏi:31/03/2020

Liên quan đến việc quản lý người trong khu vực bị cách ly, bị phong tỏa do dịch Covid-19. Ban biên tập cho tôi hỏi: Trường hợp người chưa mắc bệnh Covid- 19 sống trong khu vực cách ly mà không khai báo y tế có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Mục 1 Công văn 45/TANDTC-PC 2020 xét xử tội phạm liên quan đến phòng chống Covid-19, có quy định:

      Người chưa bị xác định mắc bệnh Covid-19 nhưng sống trong khu vực đã có quyết định cách ly, quyết định phong tỏa thực hiện một trong các hành vi sau đây gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng trở lên do phát sinh chi phí phòng, chống dịch bệnh thì bị xử lý về tội vi phạm quy định về an toàn ở nơi đông người theo quy định tại Điều 295:

      - Trốn khỏi khu vực bị cách ly, khu vực bị phong tỏa;

      - Không tuân thủ quy định cách ly;

      - Từ chối, trốn tránh việc áp dụng biện pháp cách ly, cưỡng chế cách ly;

      - Không khai báo y tế, khai báo không đầy đủ hoặc khai báo gian dối.

      => Như vậy, người chưa bị xác định mắc bệnh Covid-19 nhưng sống trong khu vực đã có quyết định cách ly, quyết định phong tỏa mà không thực hiện việc khai báo y tế gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng trở lên do phát sinh chi phí phòng, chống dịch bệnh thì bị xử lý về tội vi phạm quy định về an toàn ở nơi đông người theo quy định tại Điều 295 Bộ luật hình sự 2015.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn