Người có yêu cầu phản tố trong tố tụng dân sự có tính nộp tiền án phí không?

Ngày hỏi:02/08/2019

 Trường hợp trong quá trình giải quyết vụ án dân sự. Một trong các bên có yêu cầu phản tối với bên còn lại hoặc với người có nghĩa vụ liên quan thì yêu cầu phản tố đó có phải nộp tiền tạm ứng án phí không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người có yêu cầu phản tố trong tố tụng dân sự có tính nộp tiền án phí không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 146 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 có quy định:

      Điều 146. Nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí

      1. Nguyên đơn, bị đơn có yêu cầu phản tố đối với nguyên đơn và người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập trong vụ án dân sự phải nộp tiền tạm ứng án phí sơ thẩm, người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm phải nộp tiền tạm ứng án phí phúc thẩm, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải nộp tiền tạm ứng án phí.

      => Như vậy, theo quy định trên thì yêu cầu phản tố đối với nguyên đơn và người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập trong vụ án dân sự phải nộp tiền tạm ứng án phí bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn