Người làm chứng không chịu tham gia phiên Tòa có bị dẫn giải không?

Ngày hỏi:18/07/2019

Hôm trước Tòa án có gửi đơn triệu tập tôi tham gia phiên tòa với tư cách người người làm chứng, nếu tôi không tham gia phiên Tòa thì có bị dẫn giải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểu a Khoản 2 Điều 127 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định trường hợp dẫn giải đối với người làm chứng, cụ thể như sau:

      " Người làm chứng trong trường hợp họ không có mặt theo giấy triệu tập mà không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan"

      Như vậy, nếu bạn không có mặt theo giấy triệu tập nhưng không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan thì bạn có thể bị dẫn giải theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phiên tòa
    Phiên tòa sơ thẩm
    Tạm hoãn phiên tòa
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn