Người nào được phân công làm Hội thẩm nhân dân xét xử vụ án hình sự, người phạm tội là người dưới 18 tuổi?

Ngày hỏi:29/08/2019

Trong vụ án hình sự xét xử người dưới 18 tuổi thì việc phân công làm Hội thẩm nhân dân xét xử được quy định như thế nào? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 6 Thông tư 02/2018/TT-TANDTC quy định Hội thẩm nhân dân tham gia xét xử vụ án hình sự, người phạm tội là người dưới 18 tuổi, gồm những người như sau:

      - 01 Hội thẩm là giáo viên, cán bộ Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh.

      - Hoặc người có kinh nghiệm, hiểu biết tâm lý người dưới 18 tuổi. Người có kinh nghiệm, hiểu biết tâm lý người dưới 18 tuổi là người có thâm niên công tác trong lĩnh vực tư pháp, quản lý, đào tạo, bảo vệ, chăm sóc và giáo dục người dưới 18 tuổi; người được đào tạo về giáo dục thanh, thiếu niên, nhi đồng hoặc những người khác có kinh nghiệm, hiểu biết tâm lý người dưới 18 tuổi.

      Trên đây là quy định phân công Hội thẩm nhân dân tham gia xét xử vụ án hình sự, người phạm tội là người dưới 18 tuổi.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn