Người nước ngoài có được bổ nhiệm làm giám định viên tư pháp không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Cho em hỏi pháp luật hiện hành có cho phép một cá nhân là người nước ngoài được bổ nhiệm làm giám định viên tư pháp hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 7 Luật giám định tư pháp 2012 quy định như sau:

      Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây có thể được xem xét, bổ nhiệm giám định viên tư pháp:

      - Có sức khỏe, phẩm chất đạo đức tốt;

      - Có trình độ đại học trở lên và đã qua thực tế hoạt động chuyên môn ở lĩnh vực được đào tạo từ đủ 05 năm trở lên.

      - ............

      Như vậy, theo quy định trên có thể thấy điều kiện phải là công dân Việt Nam, trong trường hợp người nước ngoài sẽ không đáp ứng được việc bổ nhiệm giám định viên tư pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn