Người phạm tội không mời luật sư thì nhà nước sẽ chỉ định luật sư đúng không?

Ngày hỏi:12/11/2019

Anh tôi bị bắt với tội trộm cắp tài sản, gia đình muốn giảm án định mời luật sư để bào chữa, nhưng hoàn cảnh gia đình khó khăn, tôi nghe nói nếu không mời luật sư thì nhà nước chỉ định luật sư miễn phí đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người phạm tội không mời luật sư thì nhà nước sẽ chỉ định luật sư đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 76 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định các trường hợp không mời người bào chữa thì cơ quan phải chỉ định người bào chữa, cụ thể như sau:

      - Bị can, bị cáo về tội mà Bộ luật hình sự quy định mức cao nhất của khung hình phạt là 20 năm tù, tù chung thân, tử hình;

      - Người bị buộc tội có nhược điểm về thể chất mà không thể tự bào chữa; người có nhược điểm về tâm thần hoặc là người dưới 18 tuổi.

      Như vậy, nếu anh bạn thuộc 01 trong 02 trường hợp trên nếu không mời người bào chữa thì sẽ được cơ quan nhà nước chỉ định bào chữa.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn