Người phiên dịch có được tham gia hòa giải không?

Ngày hỏi:15/07/2020

Cho hỏi về các quy định hòa giải, đối thoại tại Tòa án sẽ có hiệu lực trong thời gian tới. Người phiên dịch có được tham gia hòa giải không? Nếu có thì tham gia trong trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 22 Luật Hoà giải, đối thoại tại Tòa án 2020 (có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định:

      Hòa giải viên có thể tiến hành hòa giải, đối thoại có mặt các bên hoặc gặp riêng từng bên; yêu cầu mỗi bên trình bày ý kiến của mình về các vấn đề của vụ việc dân sự, khiếu kiện hành chính; đề xuất phương án, giải pháp hòa giải, đối thoại.

      Trường hợp một trong các bên có người đại diện, người phiên dịch thì Hòa giải viên phải mời họ cùng tham gia hòa giải, đối thoại.

      Như vậy trường hợp một trong các bên có người phiên dịch thì người phiên dịch được mời tham gia hòa giải, đối thoại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn