Người tố cáo có được giữ bí mật cá nhân khi tố cáo không?

Ngày hỏi:25/09/2020

Tôi muốn tố cáo một người trong cơ quan chính quyền địa phương cấp xã. Nhưng liệu khi tố cáo tôi có được giữ thông tin bí mật cá nhân hay không? Tôi sợ ảnh hưởng tới gia đình.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người tố cáo có được giữ bí mật cá nhân khi tố cáo không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1b Điều 9 Luật Tố cáo 2018 quy định về quyền người tố cáo như sau:

      1. Người tố cáo có các quyền sau đây:

      a) Thực hiện quyền tố cáo theo quy định của Luật này;

      b) Được bảo đảm bí mật họ tên, địa chỉ, bút tích và thông tin cá nhân khác.

      Như vậy, khi người tố cáo đến cơ quan có thẩm quyền tố cáo thì được giữ bí mật họ tên, địa chỉ, bút tích và thông tin cá nhân khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn