Nguyên đơn buộc phải tham gia phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải?

Ngày hỏi:04/06/2021

Xin hỏi trong quy định pháp luật về tố tụng dân sự thì nguyên đơn có bắt buộc phải tham gia phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải không? Nghĩa là nhờ người khác đi thay được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên đơn buộc phải tham gia phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 209 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về thành phần phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải như sau:

      Thành phần tham gia phiên họp gồm có:

      - Thẩm phán chủ trì phiên họp;

      - ...

      - Các đương sự hoặc người đại diện hợp pháp của các đương sự;

      Như vậy, có thể thấy nguyên đơn không bắt buộc phải có mặt mà có thể nhờ người đại diện hợp pháp, ở đây có thể là người đại diện theo pháp luật hoặc là đại diện theo ủy quyền đi thay.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sự có mặt của nguyên đơn
    Nguyên đơn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn