Nguyên đơn vắng mặt tại phiên họp giải quyết tranh chấp trong tố tụng trọng tài xử lý thế nào?

Ngày hỏi:16/09/2019

Vừa qua công ty tôi bị đối tác khởi kiện ra trọng tài thương mại, sắp tới sẽ tổ chức phiên họp. Vậy cho hỏi trường hợp nguyên đơn vắng mặt thì có được xem là bên phía nguyên đơn rút đơn khởi kiện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật trọng tài thương mại 2010 quy định:

      Nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ tham dự phiên họp giải quyết tranh chấp mà vắng mặt không có lý do chính đáng hoặc rời phiên họp giải quyết tranh chấp mà không được Hội đồng trọng tài chấp thuận thì bị coi là đã rút đơn khởi kiện. Trong trường hợp này, Hội đồng trọng tài tiếp tục giải quyết tranh chấp nếu bị đơn có yêu cầu hoặc có đơn kiện lại.

      => Như vậy, nếu đã được triệu tập hợp lệ tham gia phiên họp giải quyết tranh chấp mà nguyên đơn vắng không lý do chính đáng thì xem là nguyên đơn đã rút đơn khởi kiện.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tham gia tố tụng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn