Nguyên tắc bình đẳng thừa kế trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào

Ngày hỏi:04/11/2019

Xin chào quý anh chị, em có nội dung thắc mắc như sau: Em có ông chú là người Lào, ông ấy muốn để lại tài sản di chúc cho vợ của mình là người Việt Nam thì trường hợp này vợ của ông chú ấy sẽ được hưởng quyền thừa kế thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc bình đẳng thừa kế trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định tại Điều 35 Hiệp định tương trợ tư pháp về dân sự và hình sự giữa Việt Nam và Lào ban hành kèm theo Quyết định 58QĐ/1999/CTN, cụ thể như sau:

      Công dân của Nước ký kết này có quyền thừa kế tài sản trên lãnh thổ của Nước ký kết kia như công dân của Nước ký kết kia.

      => Như vậy, đối với trường hợp bạn nêu vợ ông chú bạn sẽ được hưởng thừa kế theo pháp luật Lào.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn