Những người không được phép bào chữa cho bị cáo

Ngày hỏi:01/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Những người nào sẽ không được phép bào chữa cho bị cáo? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn! (Quốc Huy)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Khoản 4 Điều 72 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 thì những người sau đây sẽ không được bào chữa cho bị cáo:

    - Người đã tiến hành tố tụng vụ án đó; người thân thích của người đã hoặc đang tiến hành tố tụng vụ án đó;

    - Người tham gia vụ án đó với tư cách là người làm chứng, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật;

    - Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người bị kết án mà chưa được xoá án tích, người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

    Trên đây là nội dung trả lời về người không được bào chữa cho bị cáo. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn