Những sự kiện, tình tiết nào không phải chứng minh trong tố tụng hành chính?

Ngày hỏi:13/11/2018

Chào anh chị, em là sinh viên luật năm nhất, em mới được học những môn lý luận nền tảng và em đang tìm hiểu các lĩnh vực pháp luật khác. Em có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp, anh chị cho em hỏi trong tố tụng hành chính thì những sự kiện, tình tiết nào không phải chứng minh? Mong anh chị giải đáp giúp em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 79 Luật tố tụng hành chính 2015 quy định những tình tiết, sự kiện không phải chứng minh như sau:

      1. Những tình tiết, sự kiện sau đây không phải chứng minh:

      - Những tình tiết, sự kiện rõ ràng mà mọi người đều biết và được Tòa án thừa nhận;

      - Những tình tiết, sự kiện đã được xác định trong bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật;

      - Những tình tiết, sự kiện đã được ghi trong văn bản và được công chứng, chứng thực hợp pháp; trường hợp có nghi ngờ về tính xác thực của tình tiết, sự kiện trong văn bản này thì Thẩm phán có thể yêu cầu cơ quan, tổ chức, cá nhân đã cung cấp, giao nộp văn bản xuất trình văn bản gốc, bản chính.

      2. Một bên đương sự thừa nhận hoặc không phản đối những tình tiết, sự kiện, tài liệu, văn bản mà bên đương sự kia đưa ra thì bên đương sự đưa ra tình tiết, sự kiện, tài liệu, văn bản đó không phải chứng minh. Đương sự có người đại diện tham gia tố tụng thì sự thừa nhận hoặc không phản đối của người đại diện được coi là sự thừa nhận của đương sự nếu không vượt quá phạm vi đại diện.

      Trên đây là quy định về những tình tiết, sự kiện không phải chứng minh trong tố tụng hành chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn