Những tình tiết, sự kiện không phải chứng minh trong vụ án hành chính

Ngày hỏi:03/10/2018

Tôi có một số vấn đề cần giải quyết ở giai đoạn 2010-2014, nhờ các bạn hỡ trợ giúp, cụ thể: Những tình tiết, sự kiện nào không phải chứng minh trong vụ án hành chính? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

Huy Quang - Kiên Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 73 Luật Tố tụng Hành chính 2010, những tình tiết, sự kiện không phải chứng minh trong vụ án hành chính được quy định như sau:

      1. Những tình tiết, sự kiện sau đây không phải chứng minh:

      a) Những tình tiết, sự kiện rõ ràng mà mọi người đều biết và được Toà án thừa nhận;

      b) Những tình tiết, sự kiện đã được xác định trong các bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật;

      c) Những tình tiết, sự kiện đã được ghi trong văn bản và được công chứng, chứng thực hợp pháp.

      2. Một bên đương sự thừa nhận hoặc không phản đối những tình tiết, sự kiện mà bên đương sự kia đưa ra thì bên đương sự đưa ra tình tiết, sự kiện không phải chứng minh. Đương sự có người đại diện tham gia tố tụng thì sự thừa nhận hoặc không phản đối của người đại diện được coi là sự thừa nhận của đương sự.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn