Những trường hợp nào không được bổ nhiệm làm hòa giải viên?

Ngày hỏi:11/07/2020

Theo quy định mới nhất thì trong năm 2021 những trường hợp nào sẽ không được bổ nhiệm làm hòa giải viên tại Tòa án? Nhờ hỗ trợ. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 10 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 (có hiệu lực từ 01/01/2021), người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không được bổ nhiệm làm Hòa giải viên:

      - Không đáp ứng điều kiện bổ nhiệm làm Hòa giải viên;

      - Đang là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, hạ sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng; sĩ quan, hạ sĩ quan Công an nhân dân, công nhân công an.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn