Những trường hợp nào thì được thay đổi Thẩm phán xét xử?

Ngày hỏi:18/11/2010
Những trường hợp nào thì được thay đổi Thẩm phán xét xử?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 46 Bộ luật tố tụng hình sự thì những trường hợp thay đổi Thẩm phán xét xử là: 1. Thẩm phán, Hội thẩm phải từ chối tham gia xét xử hoặc bị thay đổi, nếu:

      a) Thuộc một trong những trường hợp quy định tại Điều 42 của Bộ luật này;

      b) Họ cùng trong một Hội đồng xét xử và là người thân thích với nhau;

      c) Đã tham gia xét xử sơ thẩm hoặc phúc thẩm hoặc tiến hành tố tụng trong vụ án đó với tư cách là Điều tra viên, Kiểm sát viên, Thư ký Tòa án.

      *Điều 42 của Bộ luật tố tụng hình sự:

      Người tiến hành tố tụng phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi, nếu:

      1. Họ đồng thời là người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự; người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án; là người đại diện hợp pháp, người thân thích của những người đó hoặc của bị can, bị cáo;

      2. Họ đã tham gia với tư cách là người bào chữa, người làm chứng, người giám định, người phiên dịch trong vụ án đó;

      3. Có căn cứ rõ ràng khác để cho rằng họ có thể không vô tư trong khi làm nhiệm vụ.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn