Nộp đơn ly hôn qua bưu điện được không?

Ngày hỏi:14/05/2020

Chồng tôi ngoại tình nên tôi muốn gửi đơn ly hôn đơn phương. Vì tôi đang đi xa nên không thể đến Tòa án nộp đơn trực tiếp, vậy tôi có thể nộp đơn qua đường bưu điện được không? Ngoài đơn ly hôn ra, tôi cần chuẩn bị thêm giấy tờ gì không? Mong anh chị giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 190 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định về việc gửi đơn khởi kiện đến Tòa án như sau:

      - Người khởi kiện gửi đơn khởi kiện kèm theo tài liệu, chứng cứ mà mình hiện có đến Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án bằng các phương thức sau đây:

      + Nộp trực tiếp tại Tòa án;

      + Gửi đến Tòa án theo đường dịch vụ bưu chính;

      + Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua Cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có).

      Như vậy, theo quy định này bạn có nộp đơn ly hôn đến tòa án thông qua đường bưu điện.

      * Hồ sơ xin ly hôn đơn phương

      Hiện nay không có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể về hồ sơ ly hôn đơn phương, tuy nhiên dựa trên thực tế làm việc tại Tòa án thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau đây:

      - Đơn khởi kiện ly hôn;

      - Bản chính giấy chứng nhận kết hôn;

      - Bản sao có công chứng, chứng thực CMND/CCCD của hai vợ chồng;

      - Bản sao có công chứng, chứng thực sổ hộ khẩu của hai vợ chồng;

      - Bản sao giấy khai sinh của các con (nếu có);

      - Bản sao các giấy tờ tài sản như giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sổ tiết kiệm,…(nếu có).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn