Nộp thêm chứng cứ sau khi Tòa án đã thụ lý được không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Dạ nhà em đang giải quyết vụ án hành chính liên quan đến sổ đỏ. Vừa rồi em lên tòa nộp đơn và tòa cũng đã thụ lý, bây giờ em có chứng cứ khác, thì đi nộp tiếp có được không?

    Nội dung này được Luật sư Trần Khánh Linh tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 83 Luật tố tụng hành chính 2015 quy định về việc giao nộp tài liệu, chứng cứ như sau:

      Trong quá trình Tòa án giải quyết vụ án hành chính, đương sự có quyền và nghĩa vụ giao nộp tài liệu, chứng cứ cho Tòa án; nếu đương sự không nộp hoặc nộp không đầy đủ tài liệu, chứng cứ do Tòa án yêu cầu mà không có lý do chính đáng thì Tòa án căn cứ vào tài liệu, chứng cứ mà đương sự đã giao nộp và Tòa án đã thu thập theo quy định tại khoản 2 Điều 84 của Luật này để giải quyết vụ án.

      Như vậy, pháp luật tố tụng hành chính cho phép việc giao nộp chứng cứ của đương sự ở trong quá trình Tòa án giải quyết vụ án hành chính. Do đó, bạn được quyền thực hiện việc giao nộp chứng cứ này. Lúc đó, Tòa sẽ nhận và lập thành biên bản cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cung cấp chứng cứ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn