Ở tù có được học chữ không?

Ngày hỏi:11/11/2020

Xin hỏi trường hợp phạm nhân ở tù không biết chữ thì trại giam có tổ chức cho họ học chữ hay không? Không biết quy định pháp luật thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật thi hành án Hình sự 2019 có quy định về chế độ học tập của phạm nhân như sau:

      Phạm nhân được phổ biến pháp luật, giáo dục công dân và được học văn hóa, học nghề. Phạm nhân chưa biết chữ phải học văn hóa để xóa mù chữ. Phạm nhân là người nước ngoài được khuyến khích học tiếng Việt. Phạm nhân được bố trí 01 ngày trong tuần để học tập, học nghề, trừ ngày chủ nhật, lễ, tết theo quy định của pháp luật.

      Theo quy định này thì phạm nhân chưa biết chữ sẽ phải học văn hóa để xóa mù chữ. Như vậy thì phạm nhân chưa biết chữ sẽ được học chữ. Phạm nhân sẽ được bố trí 01 ngày trong tuần để học tập.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn