Ở tù vẫn có tiền thưởng

Ngày hỏi:06/08/2021

Tôi có nghe nói một vài trường hợp phạm nhân được nhận tiền thưởng ở sơ sở giam giữ như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ở tù vẫn có tiền thưởng
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 41 Luật Thi hành án hình sự 2019 quy định về khen thưởng phạm nhân như sau:

      1. Trong thời gian chấp hành án phạt tù, phạm nhân chấp hành tốt nội quy cơ sở giam giữ phạm nhân, có thành tích trong lao động, học tập hoặc lập công thì được khen thưởng theo một hoặc nhiều hình thức sau đây:

      a) Biểu dương;

      b) Thưởng tiền hoặc hiện vật;

      c) Tăng số lần được liên lạc bằng điện thoại, số lần gặp thân nhân, số lần và số lượng quà được nhận.

      Như vậy, việc được thưởng tiền hoàn toàn có thể xảy ra khi phạm nhân chấp hành tốt nội quy cơ sở giam giữ phạm nhân, có thành tích trong lao động, học tập hoặc lập công.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn