Phạm nhân 18 tuổi có được gọi điện thoại về nhà không?

Ngày hỏi:11/08/2020

Tôi có đứa cháu mới 17 tuổi thôi nhưng đang phải đi tù, bố mẹ cháu giờ ốm đau và  hoàn cảnh cũng khó khăn, không đi lên trại giam thăm cháu được, vậy trên trại giam có cho cháu được gọi điện về nhà hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm nhân 18 tuổi có được gọi điện thoại về nhà không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 76 Luật Thi hành án Hình sự 2019 quy định về chế độ gặp, liên lạc điện thoại với thân nhân như sau:

      Phạm nhân là người dưới 18 tuổi được liên lạc bằng điện thoại trong nước với thân nhân không quá 04 lần trong 01 tháng, mỗi lần không quá 10 phút, có sự giám sát của cán bộ trại giam và tự chịu chi phí.

      Như vậy, cháu bạn là phạm nhân 17 tuổi được gọi điện thoại về cho thân nhân. Số lần gọi không quá 04 lần trong 01 tháng, mỗi lần gọi không quá 10 phút.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn