Phạm nhân có được sử dụng tiền của mình để ăn thêm không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Được biết đã có Nghị định mới hướng dẫn luật thi hành án hình sự. Theo đó có quy định về tiêu chuẩn, định mức ăn đối với phạm nhân. Cho mình hỏi là ngoài tiêu chuẩn đó, phạm nhân có được dùng tiền của mình để ăn thêm hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 7 Nghị định 133/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/12/2020) quy định về chế độ ăn của phạm nhân như sau:

      Ngoài tiêu chuẩn ăn quy định tại khoản 1 Điều này, phạm nhân được sử dụng quà, tiền của mình để ăn thêm nhưng không quá 03 lần định lượng ăn trong 01 tháng cho mỗi phạm nhân và phải thông qua hệ thống lưu ký và căn-tin phục vụ sinh hoạt cho phạm nhân của cơ sở giam giữ.

      Theo đó, ngoài tiêu chuẩn ăn theo quy định thì phạm nhân được dùng tiền của mình để ăn thêm. Tuy nhiên việc ăn thêm này phải đảm bảo:

      - Không được quá 03 lần định lượng ăn trong 01 tháng theo quy định;

      - Phải thông qua hệ thống lưu ký và căn-tin phục vụ sinh hoạt cho phạm nhân của cơ sở giam giữ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn