Phạm nhân giam tại buồng kỷ luật bị ốm đau thì có được ra ngoài không?

Ngày hỏi:19/11/2020

Xin hỏi trường hợp phạm nhân bị giam tại buồng kỷ luật mà ốm đau thì có được ra ngoài điều trị hay không? Tư vấn theo quy định mới nhất.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 5 Điều 23 Nghị định 133/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 25/12/2020) quy định về việc kỷ luật giam tại phòng giam kỷ luật như sau:

      Trong thời gian bị giam tại buồng kỷ luật, nếu phạm nhân nhận rõ sai phạm, ăn năn hối cải, quyết tâm sửa chữa, thì xem xét cho ra khỏi buồng kỷ luật trước thời hạn. Trường hợp ốm đau, bệnh tật hoặc sức khỏe yếu, thì lập biên bản, đưa ra ngoài điều trị, chữa bệnh, khi sức khỏe ổn định thì xem xét tiếp tục thi hành kỷ luật hoặc cho ra khỏi buồng kỷ luật trước thời hạn.

      Như vậy, trường hợp phạm nhân giam tại buồng kỷ luật mà bị ốm đau thì họ sẽ được lập biên bản và đưa ra ngoài điều trị. Khi sức khỏe ổn định thì xem xét tiếp tục thi hành kỷ luật hoặc cho ra khỏi buồng kỷ luật trước thời hạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ chữa bệnh cho phạm nhân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn