Phạm vi giải quyết tranh chấp bằng hòa giải thương mại được quy định thế nào?

Ngày hỏi:14/03/2017

Phạm vi giải quyết tranh chấp bằng hòa giải thương mại được quy định thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Hiện tôi đang muốn tìm hiểu những quy định của pháp luật về hòa giải thương mại. Vì vậy, tôi có một thắc mắc mong nhận được sự giải đáp từ phía anh/chị trong Ban biên tập. Phạm vi giải quyết tranh chấp bằng hòa giải thương mại được quy định thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Hồng Nhung (nhung***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm vi giải quyết tranh chấp bằng hòa giải thương mại được quy định thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Phạm vi giải quyết tranh chấp bằng hòa giải thương mại được quy định tại Điều 2 Nghị định 22/2017/NĐ-CP về hòa giải thương mại như sau:

      1. Tranh chấp giữa các bên phát sinh từ hoạt động thương mại.

      2. Tranh chấp giữa các bên trong đó ít nhất một bên có hoạt động thương mại.

      3. Tranh chấp khác giữa các bên mà pháp luật quy định được giải quyết bằng hòa giải thương mại.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về phạm vi giải quyết tranh chấp bằng hòa giải thương mại. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 22/2017/NĐ-CP.

      Nội dung tư vấn trên có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15/4/2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn