Phạm vi hòa giải ở cơ sở được pháp luật quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Phạm vi hòa giải ở cơ sở
Ngày hỏi:12/01/2018

Phạm vi hòa giải ở cơ sở được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Nhật An, là công chức nhà nước đã về hưu, có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp tôi. Cụ thể là phạm vi hòa giải ở cơ sở được pháp luật quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Phạm vi hòa giải ở cơ sở được pháp luật quy định như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Phạm vi hòa giải ở cơ sở được pháp luật quy định tại Điều 3 Luật hòa giải ở cơ sở năm 2013. Cụ thể như sau:

    - Việc hòa giải ở cơ sở được tiến hành đối với các mâu thuẫn, tranh chấp, vi phạm pháp luật, trừ các trường hợp sau đây:

    + Mâu thuẫn, tranh chấp xâm phạm lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng;

    + Vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình, giao dịch dân sự mà theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự không được hòa giải;

    + Vi phạm pháp luật mà theo quy định phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị xử lý vi phạm hành chính;

    + Mâu thuẫn, tranh chấp khác không được hòa giải ở cơ sở theo quy định pháp luật.

    - Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

    Trên đây là nội dung câu trả lời về phạm vi hòa giải ở cơ sở. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Luật hòa giải ở cơ sở năm 2013.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn