Pháp luật áp dụng xác định năng lực lập hoặc hủy bỏ di chúc trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào

Ngày hỏi:04/11/2019

Đối với quan hệ thừa kế giữa công dân là Việt Nam và công dân Lào, tổ tư vấn cho tôi hỏi pháp luật nước nào được áp dụng để xác định năng lực lập hoặc hủy bỏ di chúc trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào? Xin chân thành cảm ơn ạ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật áp dụng xác định năng lực lập hoặc hủy bỏ di chúc trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định tại Khoản 3 Điều 38 Hiệp định tương trợ tư pháp về dân sự và hình sự giữa Việt Nam và Lào ban hành kèm theo Quyết định 58QĐ/1999/CTN, cụ thể như sau:

      Năng lực lập hoặc huỷ bỏ di chúc được xác định theo pháp luật của Nước ký kết mà người để lại di sản là công dân vào thời điểm lập hoặc huỷ bỏ di chúc.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn