Pháp luật quy định như thế nào về thời gian xóa án tích?

Ngày hỏi:05/08/2014

Pháp luật quy định như thế nào về thời gian xóa án tích?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 60 Bộ luật hình sự quy định: Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Toà án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 1 đến 5 năm... Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp hình phạt của bản án mới

      Trường hợp anh của bạn đã bị tạm giam trước đây là 18 tháng và khi tuyên án, tòa án cho hưởng án treo; thời gian tạm giam trước đây của anh bạn sẽ được ghi nhớ để Tòa án tổng hợp hình phạt nếu như anh của bạn có phạm tội mới, còn nếu không thì thôi, chứ không có qui đổi trong trường hợp này. Anh của bạn sẽ được đương nhiên xóa án tích sau một năm kể từ khi hết thời hạn thử thách.

      Nếu có nhu cầu, sau một năm khi hết thời gian thử thách, anh của bạn có thể đến Tòa án đã xử án sơ thẩm để đề nghị Chánh án cấp giấy chứng nhận xoá án tích.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn