Phát hiện bản án, quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật cần xét lại theo thủ tục giám đốc thẩm được quy định ra sao?

Ngày hỏi:25/08/2018

Xin chào, tôi tên Tuấn Khải sinh sống và làm việc tại Bảo Lộc, Lâm Đồng. Vừa qua, tôi có tham gia vào một vụ kiện hành chính với tư cách nguyên đơn, do đó mà tôi cũng có nhu cầu tìm hiểu để có thể nắm bắt được vấn đề, tuy nhiên không dừng lại ở quy định hiện hành mà tôi muốn tìm hiểu thêm ở giai đoạn Luật tố tụng hành chính 2010 có hiệu lực, cụ thể: Phát hiện bản án, quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật cần xét lại theo thủ tục giám đốc thẩm được quy định ra sao? Mong sớm nhận được phản hồi. Cảm ơn! (0123***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 211 Luật tố tụng hành chính 2010, Phát hiện bản án, quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật cần xét lại theo thủ tục giám đốc thẩm được quy định như sau:

      1. Trong thời hạn 01 năm, kể từ ngày bản án, quyết định của Toà án có hiệu lực pháp luật, nếu phát hiện vi phạm pháp luật trong bản án, quyết định thì đương sự có quyền đề nghị bằng văn bản với những người có quyền kháng nghị quy định tại Điều 212 của Luật này để xem xét kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm.

      2. Trường hợp Toà án, Viện kiểm sát hoặc cá nhân, cơ quan, tổ chức khác phát hiện có vi phạm pháp luật trong bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật thì phải thông báo bằng văn bản cho những người có quyền kháng nghị quy định tại Điều 212 của Luật này.

      3. Toà án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao hướng dẫn thủ tục tiếp nhận, xử lý văn bản đề nghị kháng nghị giám đốc thẩm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Phát hiện bản án, quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật cần xét lại theo thủ tục giám đốc thẩm. Để hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng tìm hiểu thêm tại Luật tố tụng hành chính 2010. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn