Phiên họp giải quyết tranh chấp bằng Trọng tài được diễn ra công khai?

Ngày hỏi:20/08/2021

Xin hỏi, ở vụ án kinh doanh thương mại trong quá trình tố tụng trọng tài tại Trung tâm trọng tài thì có phải phiên họp giải quyết tranh chấp bằng Trọng tài được diễn ra công khai không? Và có thể ủy quyền cho người khác đi thay được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 55 Luật Trọng tài thương mại 2010 quy định về thành phần, thủ tục phiên họp giải quyết tranh chấp như sau:

      1. Phiên họp giải quyết tranh chấp được tiến hành không công khai, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

      2. Các bên có thể trực tiếp hoặc uỷ quyền cho người đại diện tham dự phiên họp giải quyết tranh chấp; có quyền mời người làm chứng, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

      Như vậy, về nguyên tắc phiên họp giải quyết tranh chấp được tiến hành không công khai. Tuy nhiên, nếu hai bên thỏa thuận thì có thể được tiến hành họp công khai đồng thời không nhất thiết phải người tranh chấp có mặt mà có thể uỷ quyền cho người đại diện tham dự phiên họp giải quyết này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn