Phong toả tài khoản có phải là biện pháp cưỡng chế thi hành án dân sự không?

Ngày hỏi:16/07/2021

Cho em hỏi việc phong toả tài khoản có phải là biện pháp cưỡng chế thi hành án dân sự hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phong toả tài khoản có phải là biện pháp cưỡng chế thi hành án dân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 71 Luật Thi hành án dân sự 2008 có quy định các biện pháp cưỡng chế thi hành án như sau:

      1. Khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án.

      2. Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án.

      3. Kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án, kể cả tài sản đang do người thứ ba giữ.

      4. Khai thác tài sản của người phải thi hành án.

      5. Buộc chuyển giao vật, chuyển giao quyền tài sản, giấy tờ.

      6. Buộc người phải thi hành án thực hiện hoặc không được thực hiện công việc nhất định.

      Như vậy, phong tỏa tài khoản không phải là biện pháp cưỡng chế thi hành án. Cũng theo Luật này thì phong tỏa tài khoản là biện pháp biện pháp bảo đảm thi hành án (Điểm a Khoản 3 Điều 66).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn