Quy định kiểm sát hình thức quyết định giám đốc thẩm

Ngày hỏi:21/09/2019

Cho em hỏi Quyết định giám đốc thẩm dựa vào mẫu nào, và khi công chức kiểm sát quyết định này có phải dựa vào những nội dung tại mẫu quy định hay không? nếu không thì dựa vào đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Quy định kèm theo Quyết định 399/QĐ-VKSTC năm 2019 quy định kiểm sát hình thức quyết định giám đốc thẩm như sau:

      Quyết định giám đốc thẩm của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được lập theo Mẫu số 90 Nghị quyết số 01/2017; Quyết định giám đốc thẩm của Uỷ ban Thẩm phán Tòa án nhân dân cấp cao được lập theo Mẫu số 91 Nghị quyết số 01/2017.

      => Như vậy, khi kiểm sát quyết đinh giám đốc thẩm thì công chức kiểm sát phải căn cứ vào nội dung quy định tại mẫu số 90 hoặc mẫu số 91 Nghị quyết 01/2017.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn