Quy định kiểm sát thẩm quyền ra quyết định công nhận sự thỏa thuận trong giai đoạn chuẩn bị xét xử vụ án dân sự

Ngày hỏi:19/09/2019

Cho tôi hỏi công chức kiểm sát thẩm quyền quyết định công nhận sự thỏa thuận trong giai đoạn chuẩn bị xét xử vụ án dân sự căn cứ vào đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 8 Quyết định 399/QĐ-VKSTC năm 2019 quy định kiểm sát thẩm quyền ra quyết định công nhận sự thỏa thuận trong giai đoạn chuẩn bị xét xử vụ án dân sự như sau:

      Thẩm phán chủ trì phiên hòa giải hoặc một Thẩm phán được Chánh án Tòa án phân công có thẩm quyền ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự theo khoản 1 Điều 212 BLTTDS.

      => Như vậy, khi công chức kiểm sát thẩm quyền quyết định công nhận sự thỏa thuận trong giai đoạn chuẩn bị xét xử vụ án dân sự, thì phải căn cứ xem thẩm phán ra quyết định có phải là người theo Khoản 1 Điều 212 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 không.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn