Quy định kiểm sát thời hạn gửi quyết định giám đốc thẩm

Ngày hỏi:21/09/2019

Cho tôi hỏi việc kiểm sát thời hạn gửi quyết định giám đốc thẩm được quy định thế nào? Nhờ ban biên tập hỗ trợ, cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Quy định kèm theo Quyết định 399/QĐ-VKSTC năm 2019 quy định kiểm sát thời hạn gửi quyết định giám đốc thẩm như sau:

      Theo khoản 1 Điều 350 BLTTDS, Hội đồng xét xử giám đốc thẩm gửi quyết định giám đốc thẩm cho Viện kiểm sát cùng cấp trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định. Vì vậy, công chức căn cứ ngày ban hành, ngày gửi văn bản theo dấu bưu điện trên bì thư và ngày Viện kiểm sát nhận được quyết định để xác định Tòa án có vi phạm không.

      => Như vậy công chức kiểm sát có trách nhiệm xem xét thực tế gửi quyết định giám đốc thẩm có đúng thời hạn được quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự không. Nếu không đúng thời hạn thì đưa ra các quyết định xử lý kịp thời.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Quyết định giám đốc thẩm
    Kiểm sát viên
    Viện Kiểm sát nhân dân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn