Quy định về nhận bản án để ra quyết định thi hành án chủ động

Ngày hỏi:21/07/2009
Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Thi hành án dân sự năm 2008, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ban hành quyết định thi hành án chủ động trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được bản án. Như vậy, nhận bản án được hiểu như thế nào? Nhận bản án được hiểu là nhận bản án từ Tòa án ban hành bản án hay nhận bản án do đương sự nộp cho cơ quan thi hành án.

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Nội dung bạn hỏi, cần lưu ý các vấn đề sau đây:

      1. Vấn đề chủ động ra quyết định thi hành án:

      Do tính chất đặc biệt của loại việc thi hành án này nhăm bảo đảm cho việc xét xử, thi hành án hoặc lợi ích chung, khoản 1 Điều 37 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 quy định Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự chủ động ra quyết định thi hành đối với phần bản án, quyết định sau đây:

      a) Hình phạt tiền, truy thu tiền, tài sản thu lợi bất chính, án phí;

      b) Trả lại tiền, tài sản cho đương sự;

      c) Tịch thu sung quỹ nhà nước, tịch thu tiêu huỷ vật chứng, tài sản;

      d) Thu hồi quyền sử dụng đất và tài sản khác thuộc diện sung quỹ nhà nước;

      đ) Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời.

      Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được bản án, quyết định, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án. Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi nhận được quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời do Toà án chuyển giao hoặc do đương sự giao trực tiếp, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án và phân công Chấp hành viên tổ chức thi hành.

      Quy định này nhằm xác định rõ trách nhiệm của cơ quan đã ra bản án, quyết định và cơ quan thi hành án dân sự phải thực hiện, mà không phụ thuộc vào yêu cầu của đương sự.

      2. Về vấn đề nhận bản án:

      Việc cơ quan thi hành án dân sự nhận bản án, quyết định để chủ động ra quyết định thi hành án có thuộc một trong hai trường hợp sau đây:

      - Nhận bản án, quyết định do Toà án chuyển giao:

      Trường hợp này thực hiện theo quy định tại Điều 28 và Điều 29 Luật Thi hành án dân sự. Theo đó, đối với bản án, quyết định quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này thì Toà án đã ra bản án, quyết định phải chuyển giao cho cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật. Đối với bản án, quyết định được thi hành theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 2 của Luật này thì Toà án đã ra bản án, quyết định phải chuyển giao cho cơ quan thi hành án dân sự trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày ra bản án, quyết định. Đối với quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời thì Toà án đã ra quyết định phải chuyển giao cho cơ quan thi hành án dân sự ngay sau khi ra quyết định.Trường hợp cơ quan có thẩm quyền đã kê biên tài sản, tạm giữ tài sản, thu giữ vật chứng hoặc thu giữ các tài liệu khác có liên quan đến việc thi hành án thì khi chuyển giao bản án, quyết định cho cơ quan thi hành án dân sự, Toà án phải gửi kèm theo bản sao biên bản về việc kê biên, tạm giữ tài sản, thu giữ vật chứng hoặc tài liệu khác có liên quan.

      Thủ tục nhận bản án, quyết định: Khi nhận bản án, quyết định do Toà án chuyển giao, cơ quan thi hành án dân sự phải kiểm tra, vào sổ nhận bản án, quyết định. Sổ nhận bản án, quyết định phải ghi rõ số thứ tự; ngày, tháng, năm nhận bản án, quyết định; số, ngày, tháng, năm của bản án, quyết định và tên Toà án đã ra bản án, quyết định; họ, tên, địa chỉ của đương sự và tài liệu khác có liên quan. Việc giao, nhận trực tiếp bản án, quyết định phải có chữ ký của hai bên. Trong trường hợp nhận được bản án, quyết định và tài liệu có liên quan bằng đường bưu điện thì cơ quan thi hành án dân sự phải thông báo bằng văn bản cho Toà án đã chuyển giao biết.

      - Nhận bản án, quyết định do đương sự giao trực tiếp:

      Đó là trường hợp nhận quyết định khẩn cấp tạm thời do đương sự giao trực tiếp theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Thi hành dân sự: Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi nhận được quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời do Toà án chuyển giao hoặc do đương sự giao trực tiếp, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án và phân công Chấp hành viên tổ chức thi hành. Vì vậy, cơ quan thi hành án nhận được quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời do đương sự giao trực tiếp, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án và phân công Chấp hành viên tổ chức thi hành.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn