Quy định về ủy thác thi hành án và thẩm quyền thi hành án của Cơ quan thi hành án cấp quân khu

Ông A và vợ là bà B có địa chỉ tại xã H, huyện K, tỉnh G. Ông A và bà B phải thi hành án khoản nợ và án phí với tổng số tiền là 100.000.000đ. Ông A hiện đang là sĩ quan tại một đơn vị X thuộc Quân khu 1 đóng trên địa bàn phường Y, thành phố Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên. Quá trình thi hành án, Chấp hành viên Chi cục Thi hành án dân sự huyện K đã xác minh tại huyện K thấy ông A và bà B không có tài sản gì; ông A có thu nhập là lương và các khoản phụ cấp do đơn vị X thuộc Quân khu 1 chi trả hàng tháng. Hỏi: Chi cục Thi hành án dân sự huyện K phải ủy thác thi hành án cho Chi cục Thi hành án dân sự thành phố Thái Nguyên hay Phòng Thi hành án quân khu 1 tổ chức thi hành án?

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 56 Luật Thi hành án dân sự 2008 quy định: Cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện ủy thác vụ việc thuộc thẩm quyền thi hành án của mình cho cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh nơi khác, cơ quan thi hành án cấp quân khu, cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện khác có điều kiện thi hành.

      Tại Điều 15 và khoản 3 Điều 35 quy định Cơ quan thi hành án cấp quân khu có thẩm quyền thi hành bản án, quyết định do cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh, cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện, cơ quan thi hành án cấp quân khu khác ủy thác.
      Theo nội dung bạn cung cấp thì người phải thi hành án không có tài sản gì ở huyện K, ông A chỉ có thu nhập là lương và các khoản phụ cấp do đơn vị X thuộc Quân khu 1 chi trả hàng tháng. Do đơn vị X thuộc Quân khu 1 là nơi ông A có điều kiện thi hành án nên Chi cục Thi hành án dân sự huyện K cần ủy thác thi hành án cho Phòng Thi hành án quân khu 1 tổ chức thi hành án.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn