Quy định về vấn đề kết hôn giữa công dân Việt Nam và Lào

Ngày hỏi:02/11/2019

Xin chào. Tôi là Nguyễn Gia Linh quê ở Tây Ninh, người yêu tôi là công dân Lào. Chúng tôi có dự đính kết hôn, tuy nhiên cho tôi hỏi quy định về vấn đề kết hôn giữa công dân Việt Nam và Lào được pháp luật điều chỉnh thế nào? Cảm ơn nếu nhận được phản hồi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định về vấn đề kết hôn giữa công dân Việt Nam và Lào
      (ảnh minh họa)
    • Kết hôn giữa công dân Việt Nam và Lào được quy định tại Điều 25 Hiệp định tương trợ tư pháp về dân sự và hình sự giữa Việt Nam và Lào ban hành kèm theo Quyết định 58QĐ/1999/CTN, cụ thể như sau:

      1. Trong việc kết hôn giữa công dân các Nước ký kết, mỗi bên đương sự phải tuân theo điều kiện kết hôn quy định trong pháp luật của Nước ký kết mà họ là công dân. Trong trường hợp kết hôn tiến hành tại cơ quan có thẩm quyền của một Nước ký kết, thì họ còn phải tuân theo pháp luật của Nước ký kết đó về điều kiện kết hôn.

      2. Nghi thức kết hôn được thực hiện theo pháp luật của Nước ký kết nơi tiến hành kết hôn. Việc kết hôn được tiến hành đúng theo pháp luật của một Nước ký kết này thì được công nhận tại nước ký kết kia, trừ trường hợp việc công nhận kết hôn đó trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật về hôn nhân và gia đình của nước công nhận.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn