Quy định xử lý vật chứng khi có Quyết định đình chỉ xét xử vụ án

Ngày hỏi:11/05/2017

Cơ quan thi hành án dân sự nhận được vật chứng là tang vật phạm tội do cơ quan Công an chuyển sang theo yêu cầu của Viện kiểm sát. Sau đó, Viện kiểm sát lại có Quyết định đình chỉ xét xử vụ án.
Hỏi: Theo quy định pháp luật, Cơ quan thi hành án dân sự phải xử lý vật chứng trong trường hợp nêu trên như thế nào?

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Vấn đề bạn hỏi trước đây chưa có quy định cụ thể, hiện nay, Thông tư số 01/2017/TT-BTP ngày 23/01/2017 của Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định quản lý kho vật chứng, tài sản tạm giữ trong thi hành án dân sự, có hiệu lực từ ngày 15 tháng 3 năm 2017, khoản 2 Điều 13 quy định xử lý vật chứng, tài sản tạm giữ trong một số trường hợp đặc thù như sau:
      "2. Đối với vật chứng, tài sản tạm giữ tồn đọng từ 01 năm trở lên, chưa xử lý (trừ trường hợp vật chứng, tài sản tạm giữ đang phải bảo quản theo quyết định của cơ quan tiến hành tố tụng có thẩm quyền), cơ quan thi hành án dân sự phối hợp với cơ quan Công an, Tòa án, Viện kiểm sát cùng cấp và các cơ quan chức năng để xác định tình trạng, lập danh sách vật chứng, tài sản tạm giữ còn tồn đọng, chưa xử lý và tiến hành xử lý như sau:
      a) Đối với các vật chứng, tài sản tạm giữ mà vụ án bị đình chỉ thì cơ quan thi hành án dân sự đề nghị cơ quan đã ra quyết định đình chỉ vụ án ra quyết định xử lý vật chứng, tài sản tạm giữ để tiến hành xử lý theo quy định".


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Vật chứng
    Đình chỉ
    Đình chỉ vụ án
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn