Quy trình xin cấp lại Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động của Văn phòng đại diện Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam

Ngày hỏi:13/05/2017

Vấn đề xin cấp lại Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động của Văn phòng đại diện Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một thắc mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, trường hợp Văn phòng đại diện Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam xin cấp lại Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động phải trải qua những công đoạn nào? Văn bản nào điều chỉnh vấn đề này? Xin chân thành cảm ơn! Ngọc Trâm (0932****)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quy trình xin cấp lại Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động của Văn phòng đại diện Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được quy định tại Điều 12 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể như sau:

    1.Trung tâm trọng tài, Chi nhánh Trung tâm trọng tài, Chi nhánh, Văn phòng đại diện của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam mà Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động bị mất, rách, nát, cháy hoặc bị tiêu hủy có thể gửi hồ sơ đề nghị cấp lại đến cơ quan có thẩm quyền nơi đã cấp Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động để được cấp lại. Hồ sơ đề nghị cấp lại gồm 01 bộ giấy tờ sau đây:

    a) Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động;

    b) Giấy xác nhận về việc bị mất Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động của công an cấp xã nơi mất giấy tờ.

    2. Bộ Tư pháp xem xét cấp lại Giấy phép thành lập trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy phép thành lập. Sở Tư pháp nơi đã cấp Giấy đăng ký hoạt động xem xét cấp lại trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị cấp lại.

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quy trình xin cấp lại Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động của Văn phòng đại diện Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam. Để hiểu rõ hơn nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:





ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn